Có cần nộp mẫu 08 thay đổi thông tin đăng ký doanh nghiệp đến chi cục thuế

Hiện nay, có một vấn đề đang gây phân vân cho các bạn kế toán: Có cần nộp mẫu 08 thay đổi thông tin đăng ký doanh nghiệp đến chi cục thuế ?

Trước đây theo quy định tại điều 9 thông tư 156/TT-BTC thì trong vòng 10 ngày nếu như có sự thay đổi thì doanh nghiệp phải nộp mẫu 08 ban hành kèm theo thông tư 156 để thông báo đến chi cục thuế

Theo quy định mới nhất hiện nay tại điều 53 nghị định 78/2015/NĐ-CP thì

Điều 53. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế

  1. Trường hợp doanh nghiệp thay đổi nội dung đăng ký thuế mà không thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh thì doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

Nội dung Thông báo gồm:

a) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;

b) Nội dung thay đổi thông tin đăng ký thuế.

2. Phòng Đăng ký kinh doanh nhận Thông báo, nhập dữ liệu vào Hệ thống thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp để chuyển thông tin sang cơ sở dữ liệu của Tổng cục Thuế. Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu, Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

mẫu 08 mst

 

Như vậy, khi doanh nghiệp có sự thay đổi nội dung đăng ký thuế bao gồm: thay đổi tài khoản ngân hàng, tăng vốn kinh doanh, thay đổi địa chỉ trụ sở doanh nghiệp, thay đổi người đại diện theo pháp luật,… thì doanh nghiệp không phải làm mẫu 08 nộp đến chi cục thuế nữa mà thực hiện các thủ tục hồ sơ tại sở kế hoạch đầu tư. Tuy nhiên, vẫn có trường hợp phải nộp mẫu 08-MST theo thông tư 95 đến cơ quan thuế. Tham khảo tại đây

Tuy nhiên trong từng trường hợp thay đổi thì doanh nghiệp phải chú ý các thủ tục phải làm thêm với chi cục thuế, chẳng hạn:

Nếu doanh nghiệp có sự thay đổi thông tin đăng ký kinh doanh về vốn kinh doanh, tăng vốn điều lệ hay giảm vốn điều lệ khi đó doanh nghiệp thay đổi căn cứ xác định lệ phí môn bài phải nộp thì doanh nghiệp phải nộp lại tờ khai thuế môn bài cho chi cục thuế, hạn nộp chậm nhất là ngày 31/12 năm xảy ra sự thay đổi.

Ngoài ra theo quy định tại thông tư 173/2016/TT-BTC mới nhất thì doanh nghiệp không phải đăng ký tài khoản ngân hàng kể từ ngày 15/12/2016. Những khoản thanh toán qua ngân hàng trên 20 triệu vẫn được đưa vào chi phí và khấu trừ hợp lệ.

Những thắc mắc về: “Có cần nộp mẫu 08 thay đổi thông tin đăng ký doanh nghiệp đến chi cục thuế” vui lòng để lại bình luận cho chúng tôi.

Tham khảo:  Trường hợp bắt buộc phải nộp mẫu 08 đến cơ quan thuế

Comments

  • Phan Thị Tuyết Trinh
    Trả lời

    Công ty Minh đã gởi thông báo đăng ký TK ngân hàng với sở kế hoạch nhưng không gởi đăng ký tài khoản ngân hàng đến cơ quan thuế thì có làm sao không? mong mọi người tư vấn ạ

    • Thơ

      Hi bạn, mình ở TPHCM thì các chi cục ở TPHCM không nhận mẫu 08 nữa, còn bạn ở đâu?

  • Phan Thị Tuyết Trinh
    Trả lời

    Mình ở Kon Tum

    • Thơ

      Theo luật mới thì không cần nộp nữa. Nhưng để chắc ăn bạn gọi tới chi cục đó hỏi thử, họ mà không nhận thì không cần phải nộp

      • Phan Thị Tuyết Trinh

        nhưng đơn vị mình chưa nộp cho cơ quan thuế luôn bạn

        • Mr_YTHO

          Hiện tại là không nộp nữa bạn nhé

  • trần chinh
    Trả lời

    bên mình muốn bổ sung thêm 1 số tài khoản của ngân hàng BIDV thì có cần nộp mẫu 08 lên cơ quan thuế hay chỉ nộp cho sở kế hoạch. vì bên mình đã đk 1 số tài khoản AGRIBANK với cơ quan thuế

    • Mr_YTHO

      Bạn chỉ nộp ở skhdt thôi bạn nhé

  • Dung
    Trả lời

    Vậy nộp cho skhđt thì có bị giới hạn nộp trong 10 ngày k?

  • Nguyen Thi Hoa
    Trả lời

    Hi, cong ty minh hoat dong ve linh vuc chung khoan thuoc su quan ly cua uy ban chung khoan, vi vay minh se nop ho so dang ky tai khoan ngan hang o co quan nao?

    • Mr_YTHO

      Chào bạn vấn đề của bạn bạn có thể hỏi bên ủy ban chứng khoán thử. Còn nếu không thuộc thẩm quyền của họ thì bạn cứ tham khảo bài viết này.

  • ngô thúy
    Trả lời

    cho em hỏi với. Em đã làm mẫu 08 bổ sung tài khoản BIDV nộp trên sở KHĐT rồi( địa chỉ trụ sở cũ), bây giờ công ty em thay đổi đăng ký kinh doanh về địa chỉ mới thì em có phải nộp lại mẫu 08 bổ sung tài khoản đó theo địa chỉ mới thay đổi k ạ?

  • Phạm Thị Hường
    Trả lời

    Em chào anh/ chị.
    Anh/ chị cho e hỏi nhờ chút là hiện tại bên e đăng thêm vp làm việc trong cùng quận và thay đổi vốn điều lệ từ 1.900.000-9.900.000
    Vậy giờ e cần làm những thủ tục gì gửi lên thuế ạh.
    Em cảm ơn ạh

  • Nguyễn Thu
    Trả lời

    mình muốn hỏi chút, cty mình mới thành lập được 2 tháng và mình nộp mẫu 08 cơ quan thuế vẫn nhận, vậy mình có phải nộp cho sở kế hoạch đầu tư nữa ko?

    • ktytho

      Thông báo ở sở là bắt buộc còn ở thuế không còn bắt buộc nữa bạn nhé

  • Hue
    Trả lời

    Công ty e nâng cấp từ tài khoản Paypal cá nhân sang tài khoan Paypal doanh nghiệp, em nộp giấy tờ gì với bên thuế và sở kế hoạch đầu tư thành phố Hà Nội ạ

    • ktytho

      Em chỉ nộp ở sở , phụ lục II-1 e nhé trường hợp bổ sung thêm tài khoản ngân hàng. Còn tài khoản paypal bên anh không rõ có gì khác không nhé.

  • Khách
    Trả lời

    Bên mình thay đổi đăng ký kinh doanh thì phải nộp những mẫu nào tới đâu vậy?

    • ktytho

      cụ thể là thay đổi vấn đề gì bạn

  • ngoc ha
    Trả lời

    thế bên công ty quản lý quỹ mà thuộc UBCK thì có phải nộp k khi k phải là thuộc sở kế hoạch đầu tư?

    • YTHO COMPANY

      Cái này bạn phải tham khảo các quy định liên quan đến công ty quản lý quỹ nhé. Với bạn xem giấy phép hoạt động của mình do ai cấp?

  • Giang
    Trả lời

    Công ty mình đã thay đổi tên công ty nhưng không thay đổi địa chỉ kd hay cơ quan thuế, cho mình hỏi bên mình có phải làm mẫu gì thông báo cho bên thuế hay sở KH Đt không ạ.

    • YTHO COMPANY

      Bạn theo dõi trên trang tra cứu nộp thuế, nếu tự động cập nhật thì không phải làm gì bạn nhé

  • Toàn Trương
    Trả lời

    Công ty mình thay đổi loại hình doanh nghiệp, từ TNHH sang CP, vậy có cần nộp mẫu 8 không nhỉ? Cám ơn bạn

    • YTHO COMPANY

      Thay đổi loại hình thì không cần nộp bạn nhé. Hệ thống sẽ tự động cập nhật

  • Loan
    Trả lời

    Bên e thay đổi người đại diện pháp luật và tăng vốn đieu lệ.vậy e có làm mẫu 08 ko ạ.em cám ơn ạ

    • YTHO COMPANY

      Chào em,
      Mình không cần làm em nhé.
      Sau 10 ngày kể từ ngày thay đổi trên sở thì em lên tra cứu thông tin người nộp thuế trên trang thuế nếu hồ sơ chưa cập nhật thì em có thể gọi hỏi họ lý do

Contact Me on Zalo